• ️ซื้อของเข้าบ้าน แพคใหญ่คุ้มจริงมั้ย?

    ️ซื้อของเข้าบ้าน แพคใหญ่คุ้มจริงมั้ย?
    ️ซื้อของเข้าบ้าน แพคใหญ่คุ้มจริงมั้ย?
    ️ซื้อของเข้าบ้าน แพคใหญ่คุ้มจริงมั้ย?

    ️ซื้อของเข้าบ้าน แพคใหญ่คุ้มจริงมั้ย?
    ️ซื้อของเข้าบ้าน แพคใหญ่คุ้มจริงมั้ย?

    มาลองเปลี่ยนโหมดจากกักตุนของกินเป็นกักตุนของใช้ในครัวเรือนกันบ้างนะคะ ไม่ว่าจะเป็นน้ำยาปรับผ้านุ่ม ผงซักฟอก น้ำยาล้างจาน 🍽️

    .

    คำถามที่ว่าถ้าซื้อแพคใหญ่คุ้มจริงมั้ยนะ?

    .

    เรามาแยก 3 ประเภทก่อน

    1 น้ำยาปรับผ้านุ่ม 3 แถม 1 แบบนี้เราว่าคุ้มค่ะ เพราะค่าเฉลี่ย/ถุง ราคาถูกกว่าซื้อแบบถุงเดียวแน่นอน เหมาะมากสำหรับบ้านที่ซักผ้าบ่อยๆ 🧦🧺 แต่บางบ้านอาจจะชอบแบบเข้มข้นก็ไม่ว่ากัน แต่บ้านเราแค่นี้ก็พอ เพราะผงซักฟอกก็เป็นแบบผสมน้ำหอมอยู่ดี

    2 ผงซักฟอก👗👕

    แบบแพคคู่อาจไม่ได้ถูกอย่างที่คิด ลองดูจากโปรโมชั่นประจำเดือน แล้วหารค่าเฉลี่ยดูอาจจะคุ้มก็จริง แต่หากลองเปรียบเทียบต่างยี่ห้อ อาจจะเจอที่ถูกกว่า แต่…

    … อยากให้ลองสังเกตดู “ปริมาณที่ใช้/ครั้ง/จำนวนชิ้นผ้า” อาจจะพบว่า ถุงที่แพงกว่าคุ้มกว่า เพราะใช้จำนวนน้อยกว่า แค่ 1 ช้อน

    3 น้ำยาล้างจาน🍽️

    จะมีถุงเล็ก กับ ถุงใหญ่ที่บอกว่าเพิ่มปริมาณใช่มั้ยล่ะคะ?

    เราลองเอาราคากับปริมาณมาหารกัน แล้วเอามาเปรียบเทียบ/กรัม

    *(บางที) ถุงเล็กอาจจะคุ้มกว่าก็ได้นะคะ

    แล้วเพื่อนๆ ล่ะคะ มีวิธีซื้อแบบไหนกันบ้าง แชร์ไอเดียมาได้นะ เราจะได้เอามาใช้บ้างเพื่อเซฟเงินในกระเป๋าน้อยๆ